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MWONGOZO WA UCHAGUZI

1.0 UTANGULIZI

1.1 Mambo ya msingi yanayohusu uchaguzi yamewekwa bayana
kwenye Katiba ya RAAWU ya mwaka 2005 na kama
yalivyorekebishwa mwaka 2009 na Kanuni zake toleo la
2005. Nia ya Mwongozo huu ni kusadia ‘wanachama,
Viongozi na watendaji wa Chama katika kutekeleza yale
yaliyomo ndani ya Katiba na Kanuni zake toleo la 2005.

1.2 Ni wajibu wa kila mwanachama, viongozi na watendaji wa
Chama, wagombea, wapiga kura na wasimamizi wa uchaguzi,
kuuelewa vizuri Mwongozo huu na kuheshimu yaliyomo
ndani yake.

1.3 Mwongozo huu utasomwa pamoja na Katiba ya RAAWU ya
mwaka 2005 na Kanuni zake toleo la mwaka 2005.

1.4 Watendaji Wakuu wa Ofisi za Kanda na Makao Makuu
watakuwa na wajibu wa kutoa ufafanuzi na tafsiri kuhusu
yaliyomo kwenye mwongozo huu pale itakapojitokeza haja ya
kufanya hivyo.

2.0 MAANDALIZI YA WANACHAMA (WAPIGA KURA) KABLA YA
UCHAGUZI

2.1  Sekretarieti ya uchaguzi ya Kanda/Taifa ndio yenye jukumu
la kuandaa na kuratibu shughuli zote za uchaguzi katika
Kanda/Taifa.
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Zoezi la uchaguzi litaambatana na utoaji wa elimu kwa
Wanachama, kabla ya kupiga kura.

Elimu hiyo ilenge katika kuwafahamisha wanachama juu ya
mabadiliko ya kisiasa na kiuchumi nchini yanayotokana na
msukumo wa utandawazi na athari zake katika soko la kazi.

Elimu hiyo iweke bayana changamoto zilizopo kwa RAAWU
katika kukabiliana na mabadiliko yanayoelezwa hapo juu,
ikiwa ni pamoja na utendaji wa RAAWU katika mazingira
yenye Vyama vya Wafanyakazi zaidi ya kimoja katika Taasisi
au Sekta moja.

Ni jukumu la kiongozi wa Kanda husika kwa kushirikiana na
uongozi wa RAAWU Taifa kuandaa na kuratibu utoaji wa
elimu hiyo.

Chaguzi katika Kanda zitaanza rasmi mwezi April hadi
Septemba ya kila mwaka wa uchaguzi na uchaguzi Mkuu wa
Taifa utafanyika kama itakavyoamuliwa na Baraza Kuu la
Taifa.

HAKI YA KUCHAGUA NA KUCHAGULIWA
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3.2

3.3

Mwanachama yeyote aliyetimiza wajibu na masharti ya
uanachama kama yalivyobainishwa kwenye Katiba ya
RAAWU atakuwa na haki ya kushiriki shughuli zote za
uchaguzi ikiwa ni pamoja na kuchagua au kuchaguliwa.

Hakutakuwepo na vitendo vyovyote vile vya ubaguzi kwa
msingi wa dini, kabila, jinsia, eneo, sura au ulemavu.

Mwanachama anayetaka kugombea nafasi yoyote ile
atawasilisha jina lake kamili kwa Sekretarieti ya Kanda/Taifa
akionyesha nafasi anayotaka kugombea, mahali pake pa kazi,
anuani na wasifu wake. Mwanachama anaweza kugombea
nafasi zaidi ya moja.



3.4 Kamati ya usimamizi ya uchaguzi itahakikisha kuwa wasifu

3.5

3.6

wa kila mgombea unawekwa bayana kwa wapiga kura.

(1) Mkutano Mkuu wa Kanda utawachagua viongozi na
wajumbe kama ilivyoainishwa kwenye Katiba vya
RAAWU ya mwaka 2005 na kama ilivyorekebishwa
mwaka 2009 kifungu 6.3(A)3.

()  Mkutano Mkuu wa RAAWU Taifa utawachagua viongozi
na wajumbe kama ilivyoainishwa kwenye Katiba ya
RAAWU ya mwaka 2005 na kama ilivyorekebishwa
mwaka 2009 kifungu cha 7.5.

Mwanachama wa RAAWU ambaye ni kiongozi wa Chama cha
siasa atakosa haki ya kuchaguliwa kuwa kiongozi wa RAAWU
lakini atakuwa na haki ya kupiga kura. Hii ni kama
inavyosisitizwa na Katiba ya RAAWU ya mwaka 2005 na
kama ilivyorekebishwa mwaka 2009 kifungu cha 15.8 (a) na
(b).

“Tafsiri ya kiongozi wa chama cha siasa
itaambatanishwa na mwongozo huu”

4.0 KAMATI YA USIMAMIZI WA UCHAGUZI

4.1

Kutakuwepo na Kamati ya Usimamizi wa Uchaguzi.

Kamati hii itathibitishwa na wajumbe wa Mkutano Mkuu wa
Kanda/Taifa na muundo wake utakuwa kama ifuatavyo:-

(i) Afisa Kazi wa Mkoa unapofanyika uchaguzi, Afisa Kazi
kutoka Wizara ya Kazi, Ajira na Maendeleo ya Vijana.

(i)  Katibu wa RAAWU wa Kanda (uchaguzi wa Kanda). Au
Katibu Mkuu au Mwakilishi wake (Uchaguzi wa Taifa).
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(i) Wajumbe watatu (3) watakaochaguliwa miongoni mwa
| wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Taifa (uchaguzi wa
Taifa).

(iv) Wajumbe watatu (3) watakaochaguliwa miongoni mwa
wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Kanda (uchaguzi wa
Kanda).

4.2 Sekretarieti za Kanda na Taifa zitawezesha Kamati ya
usimamizi wa uchaguzi kutekeleza majukumu yake, kwa
kuandaa vifaa vyote muhimu vinavyohusika na uchaguzi na
kuandaa mahali pa kufanyia shughuli zake.

4.3 Wajumbe wa kuchaguliwa watakaosimamia uchaguzi ni
lazima wawe wamethibitisha kwamba hawatagombea nafasi
yoyote ya uongozi.

4.4 Kazi za Kamati ya Uchaguzi

4.4.1. Kuandaa orodha ya majina ya wagombea kulingana
na nafasi zinazogombewa.

4.4.2. Kuhakikisha kuwa ni wanachama hai tu ndio
wanaoruhusiwa katika vikao vya Mikutano Mikuu ya
uchaguazi.

4.4.3. Kupokea fomu za wagombea kwa lengo la kuzihakiki
na kuhakikisha wanachama watakaotimiza masharti
yaliyoko katika Kanuni za Katiba ya RAAWU toleo la
2005 kifungu cha 18.0 ndio watakaopitishwa
kugombea nafasi za uongozi.

4.4.4. Kuhakikisha kuwa vifaa, ukumbi na mabhitaji yote
muhimu katika uchaguzi yamekamilika.

4.4.5. Kuhakikisha kuwa matangazo na taarifa ya mkutano
inawafikia wajumbe na wagombea katika kipindi cha
miezi miwili (2) (chaguzi za Kanda na kipindi cha
miezi mitano (5) (chaguzi za Taifa).




4.4.6. Kuhakikisha kuwa taratibu za uchaguzi hazikiukwi
kwa hali yoyote ile.

5.0 MAJINA YA WAGOMBEA

5.1 Sektetarieti za Kanda na Taifa zitaratibu majina yote ya
wagombea kama yatakavyokuwa yanawasilishwa kwa
kuandaa taarifa inayoonyesha jina, mahali pake pa kazi,
nafasi anayogombea na wasifu wake.

5.2 Hata wale watakaoonekana kuwa hawana sifa za kugombea
kwa mujibu wa Katiba na Kanuni za Chama, sharti majina
yawasilishwe mbele ya Mkutano Mkuu na sababu za
kutoruhusiwa kwao kugombea zielezwe bayana.

6.0 SIFA ZA MGOMBEA

Sifa za mgombea ni kama zilivyobainishwa katika Kanuni za Katiba
ya RAAWU toleo la 2005 kifungu cha 18.0 — 18.1(i) — (vii).

7.0 MKUTANO WA UCHAGUZI

7.1 Mkutano wa uchaguzi utamchagua Mwenyekiti wa muda wa
mkutano huo ambaye atatokana na wajumbe wa mkutano wa
uchaguzi baada ya yeye mwenyewe kuthibitisha kuwa
hatagombea nafasi yoyote ya uongozi.

7.2 Mwenyekiti wa Mkutano wa uchaguzi ataongoza mkutano
kwa haki na usawa na atasaidiana na Kamati ya Usimamizi
wa uchaguzi kuhakikisha kuwa Katiba na Kanuni za
uchaguzi hazikiukwi.

8.0 UTARATIBU WA UCHAGUZI NDANI YA UKUMBI WA MKUTANO

8.1 Ni jukumu la Kamati ya Usimamizi ya uchaguzi kuthibitisha
idadi ya wapiga kura.
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Kabla ya zoezi la kupiga kura kila nafasi kuanza, wagombea
watapewa fursa ya kujieleza mbele ya wajumbe kwa lengo la
kuomba kura zao katika muda usiozidi dakika tatu na
wanaweza kuulizwa maswali yasiyozidi matatu kwa kila
mgombea.

Vitendo vyovyote vya ushabiki na ushangiliaji kwa waombaji
wa kura havitaruhusiwa.

Upigaji kura utakuwa ni wa siri na si ruhusa kwa mtu yeyote
kuuliza au kutazamia kile alichoaandika mpiga kura
mwenzake.

Kila mjumbe atagawiwa karatasi maalum atakayoandika jina
la mgombea ambaye ni chaguo lake.

Baada ya upigaji kura, kila mgombea atapewa fursa ya
kuchagua mwakilishi wake kwenye zoezi la kuhesabu kura.

Kila karatasi ya kura itaangaliwa na kuhesabiwa.

Karatasi ya kura ambayo haikuandikwa chochote, jina au
alama tofauti na maelekezo ya wasimamizi au ina majina
ambayo hayapo kwenye orodha ya wagombea, kura hiyo
itahesabiwa imeharibika.

Mwenyekiti wa kamati ya uchaguzi atatangaza matokeo ya
uchaguzi kwa utaratibu utakaokuwa umekubalika na
Kamati.

8.9.1 Katika uchaguzi wa Kanda, ili Mwenyekiti atangazwe
kuwa ni mshindi lazima apate zaidi ya nusu ya kura
zote zilizopigwa.

8.9.2 Katika Katika uchaguzi wa Taifa, Mwenyekiti na
Katibu Mkuu, ili watangazwe kuwa ni washindi ni
lazima wapate zaidi ya nusu ya kura zote zilizopigwa.
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8.9.3 Katika kura za makundi, washindi watapatikana
kulingana na kuzidiana kwa wingi wa kura. Endapo
kura zitalingana na mshindi/washindi hawajapatikana
uchaguzi utarudiwa kwa wale tu wenye kura za juu.

8.9.4 Baada ya zoezi la kuhesabu kura kukamilika, karatasi
zote za kura zitarudishwa kwenye masanduku ya kura
na kuhifadhiwa vizuri kwa muda wa miezi sita.

NYONGEZA

9.1 Baadhi tu ya sifa za kiongozi wa RAAWU zimeainishwa na
kuambatanishwa na mwongozo huu kama kielelezo cha
kusaidia wanachama kupata kiongozi bora.

HITIMISHO

Mwongozo huu umetilia mkazo vipengele muhimu vinavyohusiana
na uchaguzi kama vilivyoainishwa kwenye Katiba ya RAAWU toleo
la mwaka 2005 na kama ilivyorekebishwa mwaka 2009.

Aidha, mwongozo huu umezingatia taratibu nyingine za kawaida
zilizoonekana zinafaa na kukubalika kwenye mazingira ya uchaguzi

ulio huru na wa haki.

Mwongozo huu umeandaliwa na Kamati ya Utendaji ya
RAAWU Taifa kwa idhini ya Baraza Kuu, mwaka 2016.



