


1.0 UTANGULIZI

Nl-dh?hiri kuwa Chama cha wafanyakazi kama ilivyo taasisi
nyingine hakiwezi kutekeleza majukumu yake bila fedha.

Mhimili wa Chama cha wafanyakazi uko katika nguzo kuu
tatu ambazo ni:- UMOJA WA WANACHAMA, UBORA WAO
NA UWEZO WA CHAMA CHAO KIFEDHA.

lli wanachama wawe na umoja na ubora unaotakiwa, na ili
malengo ya wanachama ya kuunda chama chao yaweze
kufikiwa nilazima iwepo nguvu kazi na vitendea kazi ambavyo
vyote hivyo vinahitaji nyenzo ambayo ni fedha.

Katika hali ya kawaida na inayokubalika uendeshajiwa chama
cha wafanyakazi hutegemea zaidi mapato yanayotokana na
wanachama wake kwa njia ya ada na michango.

Chama cha wafanyakazi kikiendeshwa kwa kutegemea
ruzuku au fadhila toka serikalini na kwa waaijiri, chama hicho
hupoteza maana na hadhi ya kuwepo kwake.

2.0 ADA NA MICHANGO YA WANACHAMA

2.1 Kuna tofauti gani kati ya ada na michango
Ada ni malipo ya uanachama ambayo hulipwa na
mwanachama kila mwezi kwenye chama chake
kwa kiwango maalum kilichowekwa na wanachama
wenyewe kupitia wawakilishi wao katika vyombo vya

maamuzi.

Michango ni fedha zinazotokana na kuwachangisha
wanachama kwa mpango maalumu utakaopitishwa
na chama kwa lengo la kukabili tukio au shughuli

maalum.

22 Je, viwango vya ada na utaratibu wa makato

huwekwa na nani?
Kiwango cha ada huwekwa na Mkutano Mkuu wa

Chama baada ya kupokea mapendekezo kutoka
Mikutano Mikuu ya Kanda ambayo nayo hupokea

mapendekezo hayo toka matawini.
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Kiwango cha sasa kilichopitishwa na Mkutang
wa Pili Mwaka 2000 ni aSi“mia mbili (20/0)
asilia/ghafi.

Mkuy
ya mShahara

Utaratibu wa makato na mawasilisho ya ada Umeelezwa
vizuri kwenye Katiba ya RAAWU kifungu 3. 3 (b) 1 —
kama ifuatavyo:-
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(i) Ada inaweza kulipwa na mwanachama tawini
kwake na kupewa stakabadhi yake.

(i) Ada inaweza kupelekwa kwenye tawi na mwajiri
kama michango ya kila mwezi ya wafanyakazi
wake na kupewa stakabadhi.

Michango yoyote ya wanachama itapelekwa benki
kwenye akaunti ya Chama.

Sheria ya Vyama vya wafanyakazi Na. 10 ya mwaka
1998 inasema nini kuhusu makato ya ada ya
uanachama

Kifungu cha 55 “a” na “b” kinamwelekeza mwajiri
kukata ada ya uanachama kutoka katika mshahara wa
mfanyakazi aliyemwajiri na ambaye ni mwanachama
wa Chama cha Wafanyakazi kilichosajiliwa.

Sheria ya Ajira na Mahusihano Kazini namba 6 ya
mwaka 2004 nayo inasema nini kuhusu makato ya
ada ya uanachama.

Kifungu cha 61.1 — 6 kinamwelekeza Mwaijiri kukata
ada ya uanachama kutoka mshahara wa mfanyakazi
aliyemwaijiri, vilevile kinaelekeza ni kwa namna gani
mwajiri anapaswa kuziwasilisha fedha hizo katika
chama cha wafanyakazi, na hatua zitakazochukuliwa
endapo asipofanya hivyo.

Malipo ya Huduma

Kwa lugha ya kigeni malipo haya hujulikana kama
“Service Charge”. Haya ni malipo anayolipa mfanyakazi
ambaye sio mwanachama wa chama cha wafanyakazi,
lakini pale alipoajiriwa pana tawi la chama cha
Wafanyakazi lililoundwa na wafanyakazi wenzake
na ambalo huduma zake hatimaye huwanufaisha
wafanyakazi wote hata wale ambao sio wanachama wa

chama cha wafanyakazi.



Viwango vya malipo ya huduma na tararatibu zake
zimeelezwa vizuri kwenye Sheria ya Vyama Vya
Wafanyakazi kifungu cha 56. 1 - 5 na Sheria ya Ajira

na Mahusiano Kazini namba 6 ya mwaka 2004 kifungu
na.72.1-9

2.6 Je mgawanyo wa fedha za Chama ukoje?

3.0

Kwa mujibu wa Katiba ya RAAWU ya mwaka 2005
kifungu cha 3.6 kinaeleza kuwa:-

Asilimia ishirini (20%) ya ada ya uanachama itabaki

tawini na asilimia themanini (80%) itapelekwa Makao
Makuu.

JE, FEDHA ZA CHAMA HUTUMIKAJE?

Matumizi ya fedha za Chama katika RAAWU
yamegawanyika katika maeneo yafuatayo:-

(@) Gharama za utumishi katika Chama
Hili ni eneo linalohusisha mishahara na posho
4@ masaa ya ziada kwa watumishi wa Chama.
Kipengele hiki huchukua wastani wa 27.5% vya
Mapato yote ya Chama.

(b) Gharama za uendeshaji
Eneo hili hutumia wastani wa 14.8% ya mapato
yote ya chama. Linahusu matengenezo ya magari
na vifaa vingine vya ofisi, uchapishaji na utumaiji,
umeme, maiji, simu, posho za wadhamini, na
posho za Wenyeviti, na nauli ya wahudumu.

(c) Vikao
Vikao vya Kikatiba katika ngazi ya kanda na Taifa
hutumia wastani wa 14% ya mapato yote.

(d) Ziara matawini
Eneo hili hutumia wastani wa 4.3% kwa ajili ya
kuwawezesha viongozi wa Chama kutembelea
wanachama.

(e) Gharama za kujishirikisha
Wastani wa 1.5% hutumika kulipia gharama za

kujishirikisha na TUCTA na mashirikisho mengine
ya kimataifa ya Vyama vya Wafanyakazi.
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Semina na mafunzo

Eneo hili huchukua wastani wa 3.1% ya mapato
yote kwa ajili ya kuendesha mafunzo na semina
mbalimbali kwa wanachama.

Gharama za Kisheria

Wastani wa 1% ya mapato ya chama hutumika
kwa ajili ya kushughulikia migogoro mbalimbali ya
wanachama Mahakamani na Ufuatiliaji kwenye
vyombo vingine vya maamuzi.

Samani na vifaa vya ofisi
Chama hutumia wastani wa 1% kwa ajili ya
ununuzi wa vifaa na samani za ofisi.

Mifuko ya tahadhari

Chama kina mfuko maalum kwa ajili ya
kukabiliana na dharura za kichama. Wastani wa
0.4% hutengwa kwa ajili ya mfuko huo.

Mradi wa Chuo Tuangoma

Chama kimeanza ujenzi wa Chuo cha Ufundi stadi
huko Tuangoma Dar es Salaam ambapo wastani
wa 3.2% hutumika katika kuendeleza ujenzi huo.

Maadhimisho ya Mei Mosi

Wastani wa 2.3% hutumika katika matayarisho ya
siku ya mei Mosi ikiwa ni kwa ajili ya kuwezesha
shughuli mbalimbali siku hiyo ya Wafanyakazi
Duniani.

Gharama za Utafiti

Chama hutenga wastani wa 0.7% kwa ajili ya tafiti
mbali mbali zinazohusu wafanyakazi mfano utafiti
kuhusu mishahara, kodi ya mishahara na tafiti za
mifuko ya hifadhi ya jamii.

Hifadhi ya Jamii/VETA/TRA

Chama kimeajiri watumishi ambapo huchangia
gharama za Mifuko ya Hifadhi ya Jamii, ada
ya ufundi stadi kwa VETA. Eneo hili huchukua
wastani wa 19.1%



(n) Huduma mbalimbali
Kipengele hiki hutumia wastani wa 2.2% nga
kinahusisha gharama kama vile uhamisho, poshg

mbalimbali, likizo, matibabu, rambirambi ng
mazishi, elimu kwa watumishi, magazeti, chaij yg
ofisi nk.

Kifungu cha 62 cha sheria ya Vyama vya
Wafanyakazi Na. 10 ya mwaka 1998 a — t,
kinaelekeza pia matumizi ya fedha za Chama.

4.0 JE, UTUNZAJI NA USIMAMIZI WA FEDHA ZA

CHAMA UKOJE?

Dhamana ya kutunza na kusimamia matumizi ya fedha
zote za Chama iko mikononi mwa Katibu Mkuu wa
chama akisaidiwa na Maafisa wengine kulingana na
muundo na mgawanyo wa kazi katika Chama.

Chama kina Kamati ya Fedha chini ya Kamati ya Utendaji
ya Taifa

Kamati hii huongozwa na Mweka Hazina wa Chama
mwenye ujuzi wa masuala ya fedha na hukutana si
chini ya mara tatu kwa mwaka.

Jukumu kubwa la kamati hii ni kupitia Taarifa ya Fedha
ya Mapato na Matumizi na ina mamlaka ya kuhoji na
kutoa ushauri na mapendekezo kwa Chama juu ya
masuala yote yanayohusu fedha.

Chama kina Kanuni za Fedha (Financial Regulations
& Accounting Manual) zilizopitishwa na Baraza Kuu la
Chama na ndizo zinazosimamia matumizi kwa ujumla.

Fedha za Chama hukaguliwa kila mwaka na kampuni
inayotambulika na iliyoteuliwa na Baraza Kuu la Chama
“Global Accountancy Service”.

Katiba ya RAAWU na Sheria namba 10 ya Kazi ya
mwaka 1998 na Sheria namba 6 ya mwaka, 2004
zinaruhusu mwanachama yoyote na Msajili wa Vyama
vya Wafanyakazi kukagua vitabu vya mahesabu
ya fedha za Chama kwenye ngazi zote za chama
wakati wowote watakaponhitaji kufanya hivyo. Aidha
Msaijili amepewa mamlaka ya kuita chombo chochote
cha Chama endapo atahitaji kupata taarifa ya kina
inayohusu fedha za Chama.



5.0

5.1
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5.3

Taarifa ya Fedha huwasilishwa kwenye vikao vyote ‘_/y:
Kamati ya Utendaji ya Taifa ambapo huchambU“Wa
kabla ya kuwasilishwa kwenye Baraza Kuu la Cham

ambalo ndilo lenye maamuzi ya mwisho kuhusu fedha.

Mahesabu yote ya fedha za chama yapo k?’tika
kompyuta (Computerized accounts) katika ngazi Y@
Taifa na Kanda.

Matawi yote ya Chama yalishapewa mwongozo
unaolekeza matumizi ya fedha za Chama.

Watendaji wote kwenye ngazi ya Kanda na .M.a‘kao
Makuu wamepatiwa mafunzo ya utunzaji, udhibiti na
usimamizi wa fedha za Chama.

JE, TUSJIUNGE AU TUJITOE RAAWU
KWASABABU YA ADA?

Bila shaka jibu ni HAPANA

. Katika kipindi cha takribani miaka minane iliyopita,
tangu kuundwa kwake, RAAWU imepiga hatua
kubwa katika kutetea, kulinda na kupigania haki
na maslahi ya wanachama wake.

. Mafanikio ya RAAWU yamewekwa bayana
kwenye jarida lake na vipeperushi na pia kwenye
taarifa yamwaka ya Chamainayoweza kupatikana
kwenye ofisi zetu za Kanda na Makao Makuu ya
Chama.

Katika kipindi hiki cha mageuzi ya kiuchumi, kisiasa na
kijamii yanayoendelea dunianikote na kasi ya kukua kwa
teknolojia, mazingira ya kazi yamebalika mno. Mageuzi
haya hayathamini na wala hayatilii maanani ustawi wa
nguvu kazi, na badala yake yanajali zaidi kupata faida
kubwa kwa gharama nafuu kadri iwezekanavyo.

Wawekezaji wa nje na hata wa ndani wanajaribu kwa
kila namna kushawishi serikali zetu kutunga au kubadili
Sheria ili zilenge katika kuwajengea mazingira mazuri
zaidi yasiyokuwa na bughudha ya nguvu kazi.

’ Usalama wa ajira uko mashakani na ipo hatari ya
wafanyakazi kugeuzwa vibarua kwa mtindo wa
ajira za muda na mkataba.

5.4 Kupambana na hali hii kunabhitaji utafiti na ukusanyaiji wa

takwimu zenye kuwezesha ujenzi wa hoja madhubuti,
Hayo yote yanabhitaji fedha.



: itajika
5.5 Huunj wakati ambao umoja wa wafanyakazi unahita)

kuliko wakati mwingine wowote

5.6 Nje ya Chama cha Wafanyakazi hatutaweza kuhimil

changamoto iliyo mbele yetu.

JIUNGE SASA KWA MSHIKAMANO ZAIDI

6.0 MwisHO

6.1

6.2

RAAWU tangu kuundwa kwake mwaka 1994, ilitangaza

Séra ya Uwazi (Transparency).

Mwanachama gy kiongozi yeyote wa RAAWU
anakaribishwa kutembelea Ofisi yoyote ya RAAWU.
Kuanzia ngazi ya Tawi hadi Taifa na anayo haki ya kudai
na kupewa taarifa yoyote atakayohitaji kuhusiana na
fedha za Chama.

Katika ngazi ya Tawi, wanachama wanayo haki ya
kusomewa taarifa ya fedha angalau kila baada ya miezi
sita kwa mujibu wa Katiba ya Chama.

Tunatoa rai kwa mwanachama au kiongozi yeyote wa
RAAWU, endapo atahisi na kuthibitisha kuwepo kwa
matumizi mabaya ya fedha au mali za Chama katika
ngazi yeyote ile asilalamike pembeni na kutumia
kigezo hicho kukichukia chama, bali achukue hatua
ya kurekebisha hali hiyo kupitia vikao mbalimbali
vya Chama, au kutoa taarifa kwa kiongozi yeyote wa

Chama.

RAAWU HEADQUARTERS
Bibi Titi/Sophia Kawawa Street
P. O. Box 22532, Dar-es-Salaam

Tel: +255-22-2123762, Fax: +255-22-2123762
: Email: raawuhqtz@yahoo.com
Website: www.raawu.ac.tz




